บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชาการจัดประสบการณ์วิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย
(science experiences Management for
Early childhood)
อาจารย์ผู้สอน อ. จินตนา
สุขสำราญ
วัน-เดือน-ปี 03-11-2558
เรียนครั้งที่ 12 เวลาเรียน 13.30.- 17.30 น.
ความรู้ ( Knowledge )
อาจารย์แนะนำวิธีการเขียนแผน cooking และแนะนำวิธีการสอนวิทยาศาสตร์ให้กับเด็กโดยผ่านการทำ cooking
แผนการสอน คือ
การวางแผนการจัดกิจกรรมเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ล่วงหน้าอย่างละเอียด
เพื่อเป็นแนวทางในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
ซึ่งมีเนื้อหา กิจกรรมการเรียนการสอน สื่อการสอน และวิธีวัดผลประเมินผลที่ชัดเจน
1. สาระสำคัญ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
3. เนื้อหา
4. กิจกรรมการเรียนการสอน
5. สื่อการเรียนการสอน
6. การวัดและประเมินผลการเรียน
รายละเอียดแผนการเรียนรู้
แผนการเรียนรู้ (Lesson Plan) ประกอบด้วย 9 หัวข้อ โดยการบูรณาการของหน่วยศึกษานิเทศก์ (สำลี
รักสุทธี และคณะ. 2541 : 136 – 137)
1. สาระสำคัญ (Concept) เป็นความคิดรวบยอดหรือหลักการของเรื่องหนึ่งที่ต้องการให้เกิดกับนักเรียน
เมื่อเรียนตามแผนการสอนแล้ว
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning
Objective) เป็นการกำหนดจุดประสงค์ที่ต้องการให้เกิดกับผู้เรียน
เมื่อเรียนจบตามแผนการสอนแล้ว
3. เนื้อหา (Content) เป็นเนื้อหาที่จัดกิจกรรมและต้องการให้นักเรียนเกิดการเรียนรู้
4. กิจกรรมการเรียนการสอน (Instructional
Activities) เป็นการสอนขั้นตอนหรือกระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
ซึ่งนำไปสู่จุดประสงค์ที่กำหนด
5. สื่อและอุปกรณ์ (Instructional
Media) เป็นสื่อ และอุปกรณ์ที่ใช้ในกิจกรรมการเรียนการสอน
ที่กำหนดไว้ในแผนการสอน
6. การวัดผลและประเมินผล (Measurement
and Evaluation) เป็นการกำหนด
ขั้นตอนหรือวิธีการวัดและประเมินผล
ว่านักเรียนบรรลุจุดประสงค์ตามที่ระบุไว้ในกิจกรรมการเรียนการสอน แยกเป็นก่อนสอน
ระหว่างสอน และหลังสอน
การประยุกต์ใช้ ( Application)
ได้เรียนรู้วิธีการเขียนแผนการเรียนการสอนว่าต้องทำยังไงวิธีการเขียนแผนที่ดีต้องเขียนยังไง
เทคนิคการสอน (Technical Education )
- ฝึกให้รู้จักวิธีการเขียนแผนการสอน
- เทคนิคการใช้คำถามในการสอนเด็ก
ประเมิน (Evaluation )
ตนเอง (Self ): ฝึกการเขียนแผนและวิธีการเขียนแผนกับเพื่อนในกลุ่ม
เพื่อน (Friend) : สนใจและตั้งใจฟังสิ่งที่อาจารย์สอนวิธีการเขียนแผน
อาจารย์ (Teacher) : สอนวิธีการเขียนแผนที่ดีและสอนวิธีใช้คำถามในการเข้าเรื่องที่จะสอน
บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชาการจัดประสบการณ์วิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย
(science experiences Management for
Early childhood)
อาจารย์ผู้สอน อ. จินตนา
สุขสำราญ
วัน-เดือน-ปี 03-11-2558
เรียนครั้งที่ 12 เวลาเรียน 13.30.- 17.30 น.
ความรู้ ( Knowledge )
อาจารย์แนะนำวิธีการเขียนแผน cooking และแนะนำวิธีการสอนวิทยาศาสตร์ให้กับเด็กโดยผ่านการทำ cooking
แผนการสอน คือ
การวางแผนการจัดกิจกรรมเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ล่วงหน้าอย่างละเอียด
เพื่อเป็นแนวทางในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
ซึ่งมีเนื้อหา กิจกรรมการเรียนการสอน สื่อการสอน และวิธีวัดผลประเมินผลที่ชัดเจน
1. สาระสำคัญ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
3. เนื้อหา
4. กิจกรรมการเรียนการสอน
5. สื่อการเรียนการสอน
6. การวัดและประเมินผลการเรียน
รายละเอียดแผนการเรียนรู้
แผนการเรียนรู้ (Lesson Plan) ประกอบด้วย 9 หัวข้อ โดยการบูรณาการของหน่วยศึกษานิเทศก์ (สำลี
รักสุทธี และคณะ. 2541 : 136 – 137)
1. สาระสำคัญ (Concept) เป็นความคิดรวบยอดหรือหลักการของเรื่องหนึ่งที่ต้องการให้เกิดกับนักเรียน
เมื่อเรียนตามแผนการสอนแล้ว
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning
Objective) เป็นการกำหนดจุดประสงค์ที่ต้องการให้เกิดกับผู้เรียน
เมื่อเรียนจบตามแผนการสอนแล้ว
3. เนื้อหา (Content) เป็นเนื้อหาที่จัดกิจกรรมและต้องการให้นักเรียนเกิดการเรียนรู้
4. กิจกรรมการเรียนการสอน (Instructional
Activities) เป็นการสอนขั้นตอนหรือกระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
ซึ่งนำไปสู่จุดประสงค์ที่กำหนด
5. สื่อและอุปกรณ์ (Instructional
Media) เป็นสื่อ และอุปกรณ์ที่ใช้ในกิจกรรมการเรียนการสอน
ที่กำหนดไว้ในแผนการสอน
6. การวัดผลและประเมินผล (Measurement
and Evaluation) เป็นการกำหนด
ขั้นตอนหรือวิธีการวัดและประเมินผล
ว่านักเรียนบรรลุจุดประสงค์ตามที่ระบุไว้ในกิจกรรมการเรียนการสอน แยกเป็นก่อนสอน
ระหว่างสอน และหลังสอน
การประยุกต์ใช้ ( Application)
ได้เรียนรู้วิธีการเขียนแผนการเรียนการสอนว่าต้องทำยังไงวิธีการเขียนแผนที่ดีต้องเขียนยังไง
ได้เรียนรู้วิธีการเขียนแผนการเรียนการสอนว่าต้องทำยังไงวิธีการเขียนแผนที่ดีต้องเขียนยังไง
เทคนิคการสอน (Technical Education )
- ฝึกให้รู้จักวิธีการเขียนแผนการสอน
- เทคนิคการใช้คำถามในการสอนเด็ก
ประเมิน (Evaluation )
ตนเอง (Self ): ฝึกการเขียนแผนและวิธีการเขียนแผนกับเพื่อนในกลุ่ม
ตนเอง (Self ): ฝึกการเขียนแผนและวิธีการเขียนแผนกับเพื่อนในกลุ่ม
เพื่อน (Friend) : สนใจและตั้งใจฟังสิ่งที่อาจารย์สอนวิธีการเขียนแผน
อาจารย์ (Teacher) : สอนวิธีการเขียนแผนที่ดีและสอนวิธีใช้คำถามในการเข้าเรื่องที่จะสอน
อาจารย์ (Teacher) : สอนวิธีการเขียนแผนที่ดีและสอนวิธีใช้คำถามในการเข้าเรื่องที่จะสอน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น